massage và kinh tế học - hiện tượng phá giá

Lượt xem: 2,195

NoneFlip

Binh Nhất
Nhập Môn Massage
21/2/14
Chủ đề
5
136
65
0 ₿
tự nhiên dò lại kiến thức về kinh tế học bỗng nhận ra vài điều thú vị nên làm 1 bài nho nhỏ chém gió chơi

Vì sao có hiện tượng phá giá:
Không ai muốn mình mất tiền vô lý nên mình sử dụng "lợi ích cận biên" để giải thích. anh A lần đầu mới đi massage, gặp 1 em ktv làm quá đã (mặc dù trước giờ em ktv này vẫn làm vậy) => thay vì tip 2x như mọi người, anh A tip em ktv 3x => Phá giá

Nguy hại của hiện tượng phá giá.
1. Anh A: nguy hại đầu tiên là mất tiền - chắc chắn rồi

2. em ktv: do lợi ích cận biên giảm dần, anh A quen với massage và cảm thấy mình bỏ ra quá nhiều. Bây giờ hổng lẽ nói với em ktv "Anh bo cho em hơi quá hay bây giờ anh bo ít lại nha" => chắc sẽ ăn 1 cú liếc xéo đứt cổ => anh A sẽ tìm sang 1 em ktv khác.
Ngoài ra do nhận được tiền tip cao hơn => em ktv có dấu hiệu chảnh hoặc vòi => các anh massage20k report vào blacklist => ế khách => lại nhảy chỗ khác

3. anh em massage20: do hậu quả anh A để lại, các anh em massage20k cũng gặp em ktv đó nhưng em không còn như xưa "ngày xưa em như chim, sống lâu năm em thành con đại bàng" => một chút bực nhẹ cho các bác massage20k => "khóc report"

Cách giải quyết
1. anh A: nên tìm hiểu trước khi vào chỗ massage nào - tic tip rõ ràng - đừng phá giá mà hại người hại mình

2. em ktv: áp dụng các chiêu của các công ty: khuyến mãi hoặc tự giảm giá "anh đi quen quá trời hôm nay em lấy anh 2x thôi"

3. các bác masage20k: không có gì để comment hết - quá tốt luôn - mọi report đều có tic tip rõ ràng.

Vài dòng chém gió cuồi tuần, cũng là áp dụng những kiến thức đã lãng quên
Ai nói kinh tế học không thể áp dụng trong cuộc sống bình thường.

kham7474

Trung Sĩ
Nhập Môn Massage
26/11/13
Chủ đề
11
199
20
38
0 ₿
Chỉ có 1 chỗ hok áp dụng được đó là mục số 2:D:D

minhnho

Thượng Sĩ
Nhập Môn Massage
14/1/14
Chủ đề
18
145
3
0 ₿
Một khi đã được voi thì mấy em còn muốn có Thi sách luôn chứ 2 bà tưg thì chưa thỏa mản đâu, nhưng kẻ tội đồ vẫn là kẻ thích phá giá !

saigon11

Binh Nhất
Bé Thích Massage
10/12/13
Chủ đề
6
96
0
0 ₿
Mình thấy giá cả tương đối ổn định cho mấy em ktv. 6 năm trước cũng 200k, giờ quy định cũng 200 k. 6 năm truoc 100 do = 16 tr, giờ 100 do = 21 tr. Thiệt ra máy em bị lỗ. Đời sống vật giá cao gấp mấy lần cách đây 6 năm. Mà típ vẫn như cũ.. Luong máy em khong co chỉ sống nho vào típ.. Còn phải ăn chia với quản lý, lockers... Thiệt ra kkhong nên kẹo quá với máy em. Ai có kha năng thì cho nhiều, ai khong có thì cho ít.

langtu

Trung Sĩ
Bé Thích Massage
21/2/14
Chủ đề
10
81
5
0 ₿
Mình góp ý thêm:
- Lợi ích cận biên (MU): Là lợi ích tăng thêm khi tiêu dùng thêm một đơn vị hàng hoá hoặc dịch vụ nào đó.
- Nếu cứ tiếp tục tăng dần lượng tiêu dùng một loại hàng hóa nào đó trong một khoảng thời gian nhất định, thì tổng ích lợi sẽ tăng nhưng với tốc độ chậm dần, còn ích lợi cận biên luôn có xu hướng giảm đi.
- Mục đích của người tiêu dùng là đạt được sự thỏa mãn tối đa bằng nguồn thu nhập hạn chế, cho nên họ buộc phải lựa chọn sản phẩm tiêu dùng và số lượng sản phẩm tiêu dùng một cách có lợi nhất.

Như vậy, nếu gặp em lần đầu thì lợi ích cận biên là lớn nhất, sau đó giảm dần cho tới không. Vì lần đầu cảm giác cao nhất, những lần sau sẽ không đã nữa cho đến chán em đó luôn. Vì vậy để tăng lợi ích cận biến mới (đẹp, mới mẻ, nhiều cảm giác, sung sướng, tò mò ...) thì khách hàng sẽ đổi sang massa em mới. Điều này phù hợp với lý do: liên tục đổi em mới trong massa, ngoại tình trong tình yêu, chồng chán vợ, vợ chán chồng, ....