Tôi&Em 《Nếu Em chỉ xem anh như một sự lựa chọn , thì anh sẽ "không bao giờ" dành cho Em sự ưu tiên》

Lượt xem: 1,348

JokerZ Lam

Trung Tá
❀》盜香帥《✿
1/11/18
Chủ đề
86
1,721
2,092
烟花拥着风流真情不在
0 ₿

"Em" là một cái tên quá nỗi quen thuộc mà tôi thường gọi trong suy nghĩ của mình. Sau chia tay, anh cứ nghĩ mình sẽ mất rất nhiều thời gian để quên và bước tiếp cùng một người nào đó. Anh cũng chưa bao giờ tin vào thứ tình yêu sét đánh mà chính anh đã vượt qua định kiến, suy nghĩ của mình để crush em như thế. Nhưng đôi lần suy nghĩ, có vội không !?

"Em" chẳng phải là tình đầu của anh đâu, và chắc anh cũng vậy !? Nhưng em là cái gì đó riêng biệt lắm. Anh tin rằng mọi người đàn ông cũng đều cất giữ trong lòng mình một người con gái như vậy.

Crush em: Anh có những cái hôn thật vội, thật nhanh. Anh mới biết Phú Quốc về đêm lung linh như thế nào. Anh mới biết cảm giác được lang thang nói những câu chuyện vu vơ cùng em nó tuyệt vời đến nhường nào.

Crush em, một thời gian rất đẹp, nhưng anh nghĩ anh nên dừng lại thôi, nên buông bỏ trước khi anh lại đau. Em và anh khác nhau. Em là tất cả với anh, những gì anh đã cố gắng dành cho em.

Sau tất cả, anh chỉ muốn em là của anh, là người duy nhất của anh, là tình yêu cuối cùng anh mang theo bên mình cho đến hết cuộc đời. Anh cũng không biết là đúng hay sai !? Những gì anh thấy không phải như anh nghĩ. Bên em không phải đơn độc như em nói.

Sẽ như thế nào khi người ấy chỉ xem ta là người thay thế trong khi đối với ta người ấy là người quan trọng nhất !? Câu trả lời thì chắc hẵn ai củng biết rồi đấy, “Buông bỏ là lựa chọn duy nhất”.

Nói thì ai chả nói được nhưng làm thì mấy ai làm được đây !? Tôi đã từng cam chịu cảm giác làm kẻ thay thế trong thời gian dài.

Cái cảm giác ấy nó lưng chừng lắm, rõ ràng là thứ thuộc về mình nhưng lại không phải là của mình.

Thứ tình cảm mơ hồ từ ai đó làm ta cảm thấy hạnh phúc, nhưng không có nghĩa nó là của ta. Người ấy chỉ xem ta là sự chọn trong khi ta lại không phải là sự lựa chọn tốt nhất nên người ấy không chọn ta.

Tôi đã từng mù quáng trong thứ tình cảm ấy. Rõ ràng tôi là người đến trước nhưng cũng lại là kẻ thứ ba. Mối tình đó giúp tôi nhận ra rất nhiều điều mới mẻ mà tôi cứ tưởng chừng ấy là ngưỡng cửa mà tôi sẽ chẳng bao giờ chạm đến.
Vào một ngày nào đó, nắng không còn được chan hòa, chim ca không còn ríu rít, anh chợt nhận ra thứ tình cảm vô bổ em giành cho anh đều là anh tự ảo tưởng mà chuốc lấy. Anh bỗng thấy mình trở thành trò chơi cho người khác suốt một khoãng thời gian như thế, anh thật sự ngu ngốc @@

Anh đã từng xin em đừng xem anh là người thay thế, đơn giản vì anh không phải là người đàn ông em từng thương, anh không muốn mình trở thành hình bóng của người khác. Anh biết em còn thương anh ấy rất nhiều, và vì một lí do gì đó mà em lại muốn bên cạnh anh.

Và anh cũng tự khắc hiểu, bản thân mình đã từng làm một phương án dự phòng tình cảm cho người khác.

Anh không muốn làm phương án dự phòng bởi nếu anh chấp nhận đứng sau thì anh mãi mãi sẽ chẳng được bắt đầu.

Và đến hiện tại, khi nhận thức vấn đề, anh lại tự khen mình rằng lúc trước đã đưa ra quyết định thật đúng đắn.

Thà buông bỏ chứ không muốn là một kẻ thay thế để cô ta khi sầu thì tìm đến, khi buồn thì ghé qua nhưng những khi cô ta hạnh phúc anh và cô ta chẳng thể nào cùng nếm trải.

Em này , Em đã bao giờ phải đợi tin nhắn từ người mình crush chưa !?
Còn với anh , anh làm được điều không tưởng với Em đó. Anh chưa bao giờ hỏi Em lý do sao nhắn chậm thế , đang làm gì , đi đâu với ai !? Anh đã quen với lối nhắn tin của Em , có thể là 30 phút , 2 giờ hay vài giờ đồng hồ mới nhắn một tin. Một lúc nói chuyện nhát gừng như thế rồi đêm khuya Em vào nói chuyện nhiệt tình rồi lại kết thúc bằng câu : "Thôi muộn rồi ngủ đi ạh". Và anh cũng biết Em cũng bận phải nhắn tin với những người khác nữa , không phải riêng anh. Nhưng điều đó Em tự suy nghĩ nhé. Anh không còn gì để nói cho Em nghe đâu.
Anh và Em đều đã trải qua những cung bậc cảm xúc , những thăng trầm của cuộc sống , những nỗi đau và những vết thương lòng. Anh crush Em nhưng không có nghĩa là Em được quyền làm tổn thương.
Nếu Em chỉ xem anh như một trong các lựa chọn , vậy thì chắc chắn anh sẽ "không bao giờ" dành cho Em sự ưu tiên. Nhớ nhé ^^!

Để nói một câu "có tôi luôn ở đây" với một người nào đó ta crush thực sự là một điều rất ấm áp.
Và còn hạnh phúc hơn nhiều khi người ấy thực sự cần tới sự có mặt của ta. Ta biết rằng được hiện hữu trong cuộc đời ai đó, được cấp phép bước vào trái tim người ấy là một điều tuyệt vời. Bởi thế mà ta trân trọng người ấy, và cũng tự nhủ sẽ trân trọng tình yêu với người ấy, nếu ta có cơ hội đó.

Chỉ có điều, rất nhiều người biết cách làm cho ta đau lòng. Người ấy nói người ấy muốn ta ở đây, nhưng người ấy lại không coi ta như một sự ưu tiên, mà chỉ coi ta đơn thuần là một sự lựa chọn. Mà đã là một sự lựa chọn trong vô vàn những sự lựa chọn khác, cũng đồng nghĩa với việc không có gì chắc chắn rằng trái tim người ấy đã chứa đựng ta.
Đừng nói là tên họ hay hình dung của ta, người ấy sẽ nhớ được bao nhiêu. Người ấy chỉ cần biết, khi người ấy buồn, người ấy muốn gặp ai đó để vỗ về an ủi người ấy, người ấy sẽ gọi cho ta. Khi người ấy bực bội, người ấy cần tìm một cái "thùng rác" để đổ hết những ấm ức tủi thân, người ấy sẽ gọi cho ta. Khi người ấy gặp khó khăn mà không tìm được sự giúp đỡ, người ấy sẽ gọi cho ta. Ta vẫn luôn sẵn sàng để nói "tôi ở đây", nhưng người ấy lại tuyệt nhiên không tìm đến để sẻ chia với ta những niềm vui và hạnh phúc của người ấy.

Là thế đấy, người ấy sẽ tìm vui bên một người khác mà người ấy dành cảm tình, những lúc vui vẻ người ấy thường không nhớ tới sự tồn tại của ta. Và cái câu "tôi ở đây" mà ta vẫn ngày đêm chăm chỉ thốt lên ấy, không có tác dụng làm rung động trái tim người ấy lấy một giây một khắc nào. Đối với người ấy, việc ta ở đây là đương nhiên, là hiển nhiên, và có một chút tầm thường.

Có những người vốn dĩ đã có sự ưu tiên trong lòng mình, nhưng vẫn ích kỷ giữ khư khư bên cạnh mình những sự lựa chọn khác. Và thật ngốc khi những sự lựa chọn lại cứ khư khư chung tình với cái mớ lý thuyết ba xu rởm đời, cho rằng "tôi ở đây" là một câu nói chứa sức nặng để khiến rung động lòng người.

Tôi cười, nụ cười mặn chát trong màn mưa dai dẳng khó ưa. Không phải là vì thất vọng hay vì thất tình, bởi tôi nhận biết rất rõ, giữa tôi và cô ấy chưa từng tồn tại tình yêu. Tôi chỉ chạy theo cô ấy như một kẻ phục dịch, một tên nô bộc cần mẫn và không yêu cầu hay đòi hỏi lấy một cắc tiền lương nào. Cho tới khi tên nô bộc ngã bệnh và chết đi, người chủ chỉ việc tìm về cho mình một tên nô bộc mới.

Àh, tôi vẫn ở đây. Nhưng không phải để tiếp tục trở thành một sự lựa chọn nữa. Tôi chắc chắn đủ "đắt giá" để trở thành một sự ưu tiên trong lòng ai đó – người chỉ có riêng tôi…

“Tôi ở đây, nhưng không phải để làm một sự lựa chọn”​

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

JokerZ Lam

Trung Tá
❀》盜香帥《✿
1/11/18
Chủ đề
86
1,721
2,092
烟花拥着风流真情不在
0 ₿

Uchiha Itachi

Tham Mưu
Vì nghĩa diệt thân !!!
Moderator
1/7/14
Chủ đề
477
4,004
2,900
0 ₿
itachi
lẽ ra ta nên mạnh mẽ hơn trong suy nghĩ của mình , nhưng đôi lúc trái tim lại dẫn ta sang 1 lối đi khác .... đã qua rồi hãy để nó qua đi nhé bạn già đổ đốn =))

LSO

Trung Sĩ
Cao Thủ Massage
7/6/22
Chủ đề
12
1,072
850
0 ₿
Rồi anh em mình cũng có ending như nhau thôi a.

Uchiha Itachi

Tham Mưu
Vì nghĩa diệt thân !!!
Moderator
1/7/14
Chủ đề
477
4,004
2,900
0 ₿
itachi
Câu chuyện sẽ khác nhau nhưng kết cục là như nhau hả a =))) lại quay về với trái tim đầy vết thương ah =))

LSO

Trung Sĩ
Cao Thủ Massage
7/6/22
Chủ đề
12
1,072
850
0 ₿

Uchiha Itachi

Tham Mưu
Vì nghĩa diệt thân !!!
Moderator
1/7/14
Chủ đề
477
4,004
2,900
0 ₿
itachi
Lớn rồi ún liều cao a =))) ún mà trong trạng thái tim nhồi 180 nhịp / phút nó đã lắm =))))

Garryyau

Trung Tá
Văn Sỹ Phong Lưu
26/7/18
Chủ đề
97
3,601
1,708
5 ₿
Em thích câu cuối "Tôi ở đây, nhưng không phải để làm một sự lựa chọn"

• Like
Điểm cảm xúc: Giàhamzui

MrxXx

Thượng Tá
Thiên Sứ Bóng Đêm
21/3/16
Chủ đề
141
4,885
4,663
30 ₿
Thôi đừng buồn anh nè, mình cũng có quyền lựa chọn mà. Buông bỏ 1 cây để đến cả 1 khu rừng

• Like
Điểm cảm xúc: Garryyau

JokerZ Lam

Trung Tá
❀》盜香帥《✿
1/11/18
Chủ đề
86
1,721
2,092
烟花拥着风流真情不在
0 ₿
Bạn đã bao giờ thích một người, rất thích một người, thích đến nỗi chỉ cần người ta mỉm cười với bạn, bạn cũng có thể thấy thế giới này nở rộ như một vườn hoa !? Bạn luôn để ý đến từng cử chỉ, ánh mắt của người ấy, luôn ngóng trông tin nhắn của người ấy, và rồi người ấy chỉ nhắn lại hỏi thăm một câu, bạn cũng vui suốt cả một ngày dài !?

Bạn từng lấy người ấy làm niềm tin, động lực sống. Bất kỳ khi nào bạn cảm thấy bế tắc, buồn tủi bạn đều nghĩ đến người ấy. Mà không, không giây phút ngơi nghỉ nào bạn thôi không nhớ đến người ấy. Người ấy là sự ưu tiên duy nhất của bạn, kể cả khi bạn đang tắm thấy người ấy nhắn tin cũng lau tay vội nhắn tin lại kẻo sợ người ấy đợi. Kể cả khi bạn bận rộn đến mấy cũng dành thời gian cho người ấy, và không để thừa thời gian cho bất kỳ một ai khác.

Nhưng người ta lại khác, người ta có thể nhắn tin cho bạn chỉ vì người ta… rảnh, người ta trả lời tin nhắn của bạn chỉ vì… lịch sự hay nếu không phải thì lâu rất lâu người ta cũng có thể chẳng đoái hoài gì đến bạn. Bạn biết không, chỉ cần người ta thích bạn, để ý bạn một chút thôi thì đã không để bạn đợi chờ lâu đến thế.

Chỉ cần quan tâm bạn thì đã không để bạn chìm sâu trong những nỗi buồn, tuyệt vọng và để bạn luôn ở đằng sau nhìn người ấy, chờ nick người ấy sáng, chờ người ấy xuất hiện sau những lần mất tích không lý do trong những cuộc trò chuyện. Thậm chí, đến tin nhắn của bạn người ấy cũng không thèm 'seen' nữa.

Đừng bao giờ dành sự ưu tiên cho những người như thế. Người ấy chỉ là nguyên nhân nhấn chìm tất cả những vui vẻ, yêu đời, năng lượng của bạn mà thôi. Còn bạn chỉ mãi là một trong những sự lựa chọn của người ấy, đôi khi cũng không được gọi là sự lựa chọn nữa. Bạn sẽ lựa chọn thế nào !? Mãi mãi chờ đợi để làm sự lựa chọn của người khác hay tự bước qua vũng lầy của cảm xúc để nhận được những điều tốt đẹp hơn !?

Những người xem ta là sự lựa chọn thật ra người ấy rất ích kỷ, ích kỷ đến nỗi để tôi phải ôm gối khóc bao nhiêu lần. Tôi chỉ mong người ấy hiểu được cảm giác đó, nỗi đau đó, thì mới biết được tôi đã cố gắng đến nhường nào.

Và rồi sau ngần đấy ngu ngốc, tôi đã đủ can đảm để từ bỏ. Có lẽ sự can đảm của ta được gộp lại từ những lần tuyệt vọng. Tôi kể câu chuyện này ra không mong bạn sẽ có thể từ bỏ ngay khi những lần hy vọng của người nào đó thắp lên, nhưng mong bạn hãy tỉnh táo, để qua vài lần thất vọng, cũng nên thương chính bản thân mình.

Việc ta nên làm lúc đó, có lẽ là hãy tỏ ra 'bình thường như cân đường hộp sữa', vẫn ăn, vẫn ngủ, vẫn dành thời gian cho bản thân thư giãn, và nhớ là cứ vui vẻ, vì chẳng nên để cho một người vốn dĩ không cho nổi ta một sự ưu tiên khiến ta mãi chìm sâu trong sự u sầu lâu đến thế !!

MeVius

Thượng Sĩ
Cộng Tác Viên Tập Sự
9/8/22
Chủ đề
19
573
350
0 ₿
Vẫn ghi nhớ câu nói anh để ở tiêu đề. VẪN MÃI NGHĨ VỀ NÓ. Liệu rằng bản thân chấp nhận sự cố chấp ấy dù đã biết trước kết cục

JokerZ Lam

Trung Tá
❀》盜香帥《✿
1/11/18
Chủ đề
86
1,721
2,092
烟花拥着风流真情不在
0 ₿

《Nếu Em chỉ xem anh như một sự lựa chọn , thì anh sẽ "không bao giờ" dành cho Em sự ưu tiên》​

Cái Title chỉ là để tự bản thân JL cần cảnh tỉnh mình thôi ....

Và bài viết này hok nói riêng về một Em Gái Matxa nào hết mà chỉ là nói chung chung về vài ba Em Gái Matxa mà mình từng "lỡ cảm" , tự mình đa tình - những mối quan hệ không rõ ràng :

Vui thì nói chuyện - Buồn thì thôi - Thích thì trả lời tin nhắn - Không thích thì im lặng

Lúc thì dzui dzẽ - Lúc thì lạnh lùng - Lúc thì thân mật - Lắm lúc lại như người dưng.

• Like
  • Love
Điểm cảm xúc: Thien3000 and MeVius

JokerZ Lam

Trung Tá
❀》盜香帥《✿
1/11/18
Chủ đề
86
1,721
2,092
烟花拥着风流真情不在
0 ₿
Vòng đời của mọi thứ đều dựa vào 2 chữ “đến lúc”. Đến lúc cây cối tích đủ nhựa sống sẽ đơm hoa kết trái. Đến lúc đông sang lá sẽ trở lại với đất trời.

Đến lúc đủ duyên con người sẽ gặp gỡ yêu thương. Đến lúc đủ mệt mỏi và thất vọng, sẽ tự buông tay nhau.

Vậy nên không cần hỏi khi nào, bởi vì “đến lúc” là thời điểm mà lòng người không thể đoán trước, cũng đừng hứa hẹn bất cứ điều gì, bởi vì ai biết ngày mai sẽ ra sao.

Giây phút hoa đang nở, người vẫn đang bên nhau, hãy cứ cảm ơn vì mọi thứ đã diễn ra đúng lúc.

Xa xôi thật nhiều, băn khoăn thật nhiều, nhớ nhung thật nhiều, những lời không nói thật nhiều. Nỗi đau, nỗi buồn, Em đều không nhìn thấy.

Từ bỏ một người có cảm giác gì ư !?
Giống như que kem vừa mua rớt xuống đất, bài luận viết xong quên save lại, wifi hàng xóm đổi pass, điện thoại đầy pin lại hết tiền, áo quần mới mua đã dính dầu mỡ. Và, anh nấu sẵn đồ ăn chờ Em về ăn cùng, Em lại nói Em đã ăn no.

Em và anh vốn không duyên phận, tất cả là do anh cố chấp chống đỡ.
Ban ngày mạnh mẽ thuyết phục bản thân rằng người ấy không thích hợp với mình, người ấy không tốt. Tối đến lại chợt nghĩ tới người ấy thật là tốt. Cái cảm giác ấy giống như trong lòng trống trơn, không tìm thấy lí do để chống đỡ nữa, làm gì cũng không còn động lực, cứ mê man, mơ hồ, mịt mờ. Cũng giống mỗi ngày tính thức dậy lại phát hiện ra vẫn còn là nửa đêm.

Nói với tất cả mọi người rằng bản thân đã từ bỏ, lại quên nói với chính mình.
Rõ ràng là bản thân buông người ấy ra, lại như thể cả thế giới vừa từ bỏ mình.

“Anh thực sự rất yêu em, nhưng kiếp này, anh chỉ đi cùng em được tới đây thôi. Gom đủ thất vọng rồi thì phải ra đi thôi. Unfriend, block, xóa mọi ghi chép nói chuyện, xóa mọi hình ảnh trong máy, xóa mọi hình ảnh đã up, xóa mọi status, xóa mọi tin nhắn, ngay cả những ca khúc mà người ấy từng giới thiệu cũng xóa cho bằng sạch. Xóa bỏ mọi thứ, không phải vì oán giận, mà là vì lo rằng bản thân khi vô tình nhìn thấy, sẽ không nỡ buông tay nữa ./.”

Đủ tổn thương sẽ tự buông bỏ ....
Đủ thất vọng sẽ tự rời đi !!!!

• Like
Điểm cảm xúc: Giàhamzui

Giàhamzui

Thiếu Uý
Sư Huynh Massage
7/4/22
Chủ đề
20
643
526
0 ₿
Đồng cảm với đoạn này.Có những người bước vào cuộc sống của bạn, chỉ là để dạy cho bạn một bài học. Sau đó quay người rời đi.

• Haha
Điểm cảm xúc: Dao Nhỏ

JokerZ Lam

Trung Tá
❀》盜香帥《✿
1/11/18
Chủ đề
86
1,721
2,092
烟花拥着风流真情不在
0 ₿

| 13.11.2022 |
“ Một người bị tổn thương bởi những vô tâm nhỏ nhặt nhất, một người thì chẳng bao giờ xem lại hành động của mình. ”
Rồi bạn sẽ nhận ra ...
Người cần đến, rồi sẽ đến, người phải đi, rồi sẽ đi.
Có những người, từng đối xử rất tốt với bạn, nhưng lại không thể đi cùng bạn một chặng dài lâu. Có một vài người rời xa nhưng lại khiến bạn trưởng thành nhanh hơn.
Có một số người, gặp gỡ ngắn ngủi, nhưng làm bạn thay đổi mãi mãi. Có những người chỉ có thể chạm vào bàn tay bạn, nhưng cũng có những người lại có thể chạm vào tâm hồn bạn.
Kỳ thực, khi thời gian trôi qua, những hờn dỗi, sai lầm, kể cả những lời hứa không thành, dường như không còn quan trọng như vậy nữa. Điều quan trọng chính là ta đã từng gặp, từng yêu, từng cười, từng khóc, và biết được : À, hóa ra, cuộc sống là như vậy.
Những gì bạn không muốn nó xảy ra, chắc chắn nó sẽ xảy ra vào thời điểm bạn không mong muốn nhất.
Tình yêu của người khác mãi mãi chỉ là một câu chuyện, chỉ có trải nghiệm của bản thân mới là chân chính.
Dù như thế nào, đến cuối cùng, cũng hy vọng bạn có thể đón nhận tất cả với một nụ cười an nhiên.

• Like
  • Love
Điểm cảm xúc: boii03 and Garryyau